KIOXIA CM9-R คือ SSD ระดับองค์กรตระกูลแรกที่สร้างขึ้นบน BiCS FLASH รุ่นที่ 8 รุ่น E3.S ความจุ 15.36TB ที่ผ่านการทดสอบในห้องปฏิบัติการของเรา แสดงถึงความจุที่เหมาะสมที่สุดของซีรีส์: 3,400K IOPS การอ่านแบบสุ่ม และ 14,800 MB/s การอ่านแบบต่อเนื่อง ด้วยอัตราการใช้พลังงานปกติที่ 25 W ไดรฟ์ระดับองค์กร Gen5 ส่วนใหญ่ใช้พลังงานมากกว่า 20 W เพื่อให้ได้ตัวเลขที่น่าประทับใจ ข้อเสนอของ KIOXIA CM9 คือการออกแบบ CBA (CMOS ที่เชื่อมต่อโดยตรงกับอาร์เรย์) ของ BiCS8 ให้ประสิทธิภาพสูงสุดโดยไม่ต้องเสียพลังงาน
![]()
CM9-R 15.36TB ที่ทดสอบมาในรูปแบบ E3.S พร้อม BiCS FLASH รุ่นที่ 8 และอัตราปกติ 25 W CM9-R คือส่วนที่เน้นการอ่าน 1 DWPD ของตระกูล ควบคู่ไปกับสาย CM9-V ที่ใช้งานแบบผสม 3 DWPD ความจุ E3.S มีตั้งแต่ 1.92TB ถึง 30.72TB ในขณะที่รุ่นเรือธง 61.44TB สงวนไว้สำหรับรุ่น 2.5 นิ้ว U.2 ต่ำกว่า 7.68TB ซีรีส์นี้ใช้แฟลช BiCS-5; รุ่น 7.68TB, 15.36TB และ 30.72TB ใช้รุ่นที่ 8 หน่วยรีวิวของเรา (KCM9XRJE15T3) อยู่ที่จุดความจุที่แสดงข้อมูลจำเพาะการเขียนที่ดีที่สุดของซีรีส์: 11,000 MB/s การเขียนแบบต่อเนื่อง และ 540K IOPS การเขียนแบบสุ่ม ซึ่งเป็นค่าสูงสุดที่ไม่มีความจุอื่นใด
ไดรฟ์เป็น PCIe 5.0 x4 พร้อมการรองรับ dual-port x2 สำหรับโทโพโลยีที่มีความพร้อมใช้งานสูง, เป็นไปตามมาตรฐาน NVMe 2.0 และ NVMe-MI 1.2c และรองรับข้อกำหนด OCP Datacenter NVMe SSD v2.5 (บางส่วน) การป้องกันการสูญเสียพลังงานและการป้องกันข้อมูลแบบ end-to-end เป็นมาตรฐาน พร้อมตัวเลือกความปลอดภัย SIE, SED และ FIPS 140-3 SED
| ข้อมูลจำเพาะ | KIOXIA CM9-R 15.36TB (E3.S) |
|---|---|
| รุ่น | KCM9XRJE15T3 (SIE) / KCM9DRJE15T3 (SED) / KCM9FRJE15T3 (FIPS SED) |
| ความจุ | 15,360 GB |
| ฟอร์มแฟกเตอร์ | E3.S, 7.5 มม. |
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 5.0 (single x4, dual x2), NVMe 2.0, NVMe-MI 1.2c |
| NAND | KIOXIA BiCS FLASH gen 8 3D TLC (CBA) |
|
ประสิทธิภาพ (single-port x4, สูงสุด) |
Seq Read 14,800 MB/s; Seq Write 11,000 MB/s; Rand Read 3,400K IOPS; Rand Write 540K IOPS; 4KiB QD1 latency 65 µs / 10 µs |
| พลังงาน (Active / Ready) | 25 W typ. / 5 W typ. |
| ความทนทาน | 1 DWPD |
| MTTF / การรับประกัน | 2,500,000 ชั่วโมง / 5 ปี |
| คุณสมบัติ | PLP, การป้องกันแบบ end-to-end, dual-port HA |
| การปฏิบัติตามข้อกำหนด | OCP Datacenter NVMe SSD v2.5 (บางส่วน) |
การตั้งค่าการทดสอบและข้อมูลเปรียบเทียบ
เราทดสอบบน Dell PowerEdge R760 ที่ใช้ Ubuntu 22.04.2 LTS ซึ่งติดตั้ง JBOF Serial Cables Gen5 ที่รองรับไดรฟ์ U.2, E1.S, E3.S และ M.2: 2xIntel Xeon Gold 6430, 16x64GB DDR5-4400, 480GB Dell BOSS SSD, Serial Cables Gen5 JBOF, NVIDIA L4 ข้อมูลเปรียบเทียบรวมถึง CD9P-R, Western Digital SN861, Solidigm PS1010/PS1030, Micron 7600 MAX, 9550 MAX และ 9550 Pro; CD9P-R เป็นข้อมูลอ้างอิงที่เกี่ยวข้องมากที่สุด โดยใช้แฟลช BiCS8 เดียวกัน
ประสิทธิภาพ FIO
128K seq write (QD16/1 job): steady-state 8,668.1 MB/s @ 230.4 µs, อันดับสามรองจาก Micron สองรุ่น และสูงกว่า CD9P-R 25% 128K seq read (QD64/1 job): 9,974.6 MB/s, ผลลัพธ์เดียวที่ต่ำกว่าที่ระบุ (multi-job จะคืนความเร็วเต็มที่; ผู้ซื้อ single-stream ควรทดสอบ pipeline ของตนเอง) 64K random write: peak 9,635.3 MB/s (QD8/2 jobs), อันดับสอง; ดีที่สุดในกลุ่ม low-QD 3,334.8 MB/s @ 18.4 µs, ด้วยความหน่วงที่ควบคุมได้เมื่อเทียบกับค่าที่พุ่งสูงของคู่แข่ง 64K random read: เริ่มต้น single-stream ที่ดีที่สุด 1,359.0 MB/s @ 45.6 µs, ถึง peak 13,402.4 MB/s ที่ QD4/8 jobs เท่านั้น 16K seq write: peak 10,812.2 MB/s, เป็นรองเพียง 9550 MAX, ทำได้ที่ queue depth ต่ำ (QD1/16 jobs, 22.8 µs); ความหน่วง single-worker ที่ดีที่สุดที่ 10.4 µs 16K seq read: 13,393.2 MB/s ที่ QD32/8, เป็นรอง CD9P-R, เท่ากันที่ความหน่วงครึ่งหนึ่ง (QD16/8) 4K random write: peak 1,502.9K IOPS; ที่ QD1 นำโด่งที่ 115.8K IOPS @ 8.2 µs 4K random read: deep-queue peak 1,973.4K IOPS, อยู่กลางกลุ่ม (คะแนน 3,400K ของ KIOXIA อยู่เหนือขีดจำกัดการทดสอบของเรา); ความหน่วง 4K read ต่ำที่สุดในกลุ่มที่ QD1 (33.6K IOPS @ 29.3 µs)
GDSIO
CM9-R นำในส่วนของบล็อก 16K ด้วย 136.4K IOPS ซึ่งเป็นตัวเลขการอ่านบล็อกขนาดเล็กที่ดีที่สุดในกลุ่ม ในการอ่าน 1M ทำได้ 6.06 GiB/s เป็นรอง CD9P-R การเขียนเป็นจุดเด่น: peak 5.51 GiB/s เป็นรอง 9550 MAX บนกระดาษ แต่เป็นเส้นที่เสถียรที่สุดบนแท่นทดสอบ หลีกเลี่ยงความผันผวน 1M/64 ของ 9550 MAX และการลดลงของเธรดสูง 128K ของ Solidigm ความหน่วงการเขียน 16K แบบ single-thread ที่ 21.4 µs เท่ากับ CD9P-R
DLIO Checkpoint
จำนวน Checkpoint จะเพิ่มขึ้นตามความจุ ดังนั้นตารางจะแสดงค่าเฉลี่ยของรอบ (ยิ่งน้อยยิ่งดี):
| ไดรฟ์ | รอบที่ 1 (วินาที) | รอบที่ 2 (วินาที) | รอบที่ 3 (วินาที) |
|---|---|---|---|
| Sandisk DC SN861 7.68TB | 461.3 | 558.6 | 553.3 |
| Micron 9550 MAX 12.8TB | 462.8 | 558.9 | 555.3 |
| Micron 9550 Pro 7.68TB | 461.4 | 577.9 | 559.7 |
| Solidigm PS1010 7.68TB | 458.8 | 561.1 | 564.6 |
| Micron 7600 MAX 6.4TB | 464.2 | 581.5 | 567.3 |
| KIOXIA CD9P-R 7.68TB | 464.7 | 575.6 | 570.6 |
| KIOXIA CM9-R 15.36TB | 462.8 | 571.9 | 580.9 |
| Solidigm PS1030 12.8TB | 462.3 | 578.0 | 599.2 |
CM9-R เสื่อมสภาพอย่างค่อยเป็นค่อยไปและคาดการณ์ได้ แทนที่จะแกว่งไปมา ไดรฟ์ที่เน้นการอ่าน 1 DWPD ไม่ได้ถูกซื้อเพื่อการเขียน checkpoint อย่างต่อเนื่อง ข้อมูล FIO เป็นข้อโต้แย้งของไดรฟ์นี้ ผู้ซื้อที่ต้องการเขียน checkpoint แบบ burst ควรพิจารณา CM9-V หรือรุ่นพี่น้องที่ใช้งานแบบผสม
สรุป
CM9-R 15.36TB คือ SSD ระดับองค์กรตัวแรกที่มี BiCS8 ทดสอบที่จุดความจุการเขียนที่ดีที่สุด ให้ความหน่วง low-queue-depth ต่ำที่สุดในกลุ่มสำหรับทุกเวิร์กโหลด นำโด่งที่ QD1 ในการอ่าน 4K (33.6K IOPS @ 29.3 µs), การเขียน 4K (115.8K IOPS @ 8.2 µs), การเขียน 16K seq (10.4 µs) และการอ่าน 64K (1,359.0 MB/s @ 45.6 µs) ถึง peak 64K ที่การทำงานพร้อมกันเพียงเสี้ยวหนึ่งของคู่แข่ง สร้าง GDS IOPS การอ่านบล็อกขนาดเล็กที่ดีที่สุด (136.4K) และเส้นการเขียนที่เสถียรที่สุด (peak 5.51 GiB/s) จุดอ่อน: peak การอ่าน 4K แบบ deep-queue อยู่กลางกลุ่ม และการอ่าน 128K seq แบบ single-worker ต่ำกว่าที่ระบุ
สำหรับระดับการอ่านที่ไวต่อความหน่วง, OLTP frontends, ระบบเสมือน dual-port HA และการให้บริการ AI ที่เน้นการอ่าน CM9-R เป็นข้อโต้แย้งที่แข็งแกร่งที่สุดว่าการออกแบบ CBA ของ BiCS8 เปลี่ยนแปลงระดับนี้; สำหรับ pipeline การเขียนหนักอย่างต่อเนื่อง ควรพิจารณา CM9-V หรือไดรฟ์ที่ใช้งานแบบผสม ขณะนี้ไดรฟ์นี้ครองตำแหน่ง "ดีที่สุดสำหรับเวิร์กโหลดที่สำคัญต่อความหน่วง" บนหน้า SSD ระดับองค์กรของ StorageReview
ปักกิ่ง เฉียนซิง เจียทง เทคโนโลยี จำกัด
แซนดี้ หยาง / ผู้อำนวยการฝ่ายกลยุทธ์ระดับโลก
WhatsApp / WeChat: +86 13426366826
อีเมล: yangyd@qianxingdata.com
เว็บไซต์: www.qianxingdata.com/www.storagesserver.com
จุดเน้นธุรกิจ:
การจัดจำหน่ายผลิตภัณฑ์ ICT / การรวมระบบและบริการ / โซลูชันโครงสร้างพื้นฐาน
ด้วยประสบการณ์ด้านการจัดจำหน่ายไอทีมากกว่า 20 ปี เราเป็นพันธมิตรกับแบรนด์ชั้นนำระดับโลกเพื่อส่งมอบผลิตภัณฑ์ที่เชื่อถือได้และบริการระดับมืออาชีพ
"ใช้เทคโนโลยีเพื่อสร้างโลกอัจฉริยะ" ผู้ให้บริการผลิตภัณฑ์ ICT ที่คุณไว้วางใจ!



